Top
undefined
Begin typing your search above and press return to search.

இன்று நவராத்திரி 6 ஆம் நாள்: மகிஷா சூரனை வென்ற கத்யாயினி தேவி சிங்க வாகனத்தில் அமர்ந்து அருள் செய்யும் நாள்!!

இன்று நவராத்திரி 6 ஆம் நாள்: மகிஷா சூரனை வென்ற கத்யாயினி தேவி சிங்க வாகனத்தில் அமர்ந்து அருள் செய்யும் நாள்!!

SaravanaBy : Saravana

  |  4 Oct 2019 5:12 AM GMT


தீமைகளை அழித்தும், ஒழித்தும் நன்மைகளை நமக்கு அள்ளிக் கொடுக்கும் வகையில் 9 பெண் ரூபங்களில் தன்னை வெளிக் காட்டி அருள் புரிகிறாள் துர்கா சக்தி. மஹேஸ்வரி, கௌமாரி, வராகி, மகாலட்சுமி, வைஷ்ணவி, இந்திராணி, சரஸ்வதி, நரசிம்ஹி, சாமுண்டி என பல வகை ரூபங்கள் எடுத்தாலும் இவை அனைத்தின் அடிப்படை ஆதார சக்தி ஒன்றுதான். இந்த தெய்வங்கள் அனைத்தையும் ஒவ்வொரு வடிவில் ஒவ்வொரு நாளும் 9 நாட்களுக்கு நம் வீட்டிற்கே வரவழைத்து போற்றி வணங்கி வழிபடும் விழாவே நவராத்திரி விழாவாகும்.
மேற்கண்ட இந்த 9 நவசக்திகளையும் ஷைலாபுத்ரி, பிரம்மச்சாரினி, சந்திரகாந்தா, குஷ்மந்தா, ஸ்கந்தமாதா, கத்யாயினி, கல்ராத்திரி, மகாகவுரி மற்றும் சித்திதத்ரி என வட மொழிகளில் குறிப்பிடப்படுகின்றன. மொழியால் பெயர்கள் வேறுபடுவதுபோல தெரிந்தாலும் வழிபடும் சக்தியும், வழி படும் முறைகளும் குமரியிலிருந்து இமயம் வரை ஒன்றாகவே காலம் காலமாக உள்ளன. அரசியலுக்காக அற்பர்கள் நீ வேறு...நான் வேறு என்று பேசினாலும் நம் பாரத ஒருமைப்பாடு பல்லாயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளாக ஆன்மீகத்தால் குமரியிலிருந்து இமயம் வரை எவ்வாறு உறுதியாக பிணைக்கப்பட்டுள்ளது என்பதை நாம் அறியலாம்.
இன்று நவராத்திரி விழாவின் 6 ஆம் நாள். இன்றைய நாளில் நம் இல்லத்துக்கு வந்து அருள்பாலிக்க உள்ள துர்க்காதேவியின் வடிவம் கத்யாயணி.


தீமைகளை கண்டு பொறுக்க முடியாதவள் கத்யாயணி. மகா கோபக்காரி. ஆனால் தயாள குணங்கள் நிறைந்தவள். தீமையை கண்டு பொங்கி எழும் அவளின் கோப குணம்தான் மகிழாசூரனை கொல்ல வழி வகுத்தது. நான்கு கைகளுடன் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ள கத்யாயணி தேவி சிங்கத்தின் மீது அமர்ந்து சவாரி செய்த வண்ணம் நம் ஆறாம் நாள் கொலுவில் வைத்து வணங்கப்படுகிறார்.


மா துர்காவின் மிகவும் வணங்கப்பட்ட அவதாரங்களில் ஒன்றான அவர் கத்யாயன் என்ற ரிஷிக்கு பிறந்தார், எனவே அவளுக்கு கத்யாயணி என்று பெயர். மஹிஷாசூரன் என்ற அரக்கன் மிகுந்த பாவங்களையும், அழிவையும் செய்து வந்தான். அவனுடைய கொடுமைகள் பொறுக்காத தேவர்கள் உதவிக்காக விஷ்ணுவை அணுகினர். விஷ்ணு பகவான் பிரம்மாவையும் சிவபெருமானையும் ஒன்றிணைத்து அவர்களின் ஒருங்கிணைந்த சக்திகளுடன் கத்யாயன் என்ற ரிஷி மூலம் மா கத்யாயணியை தோன்றச் செய்தார்.


மா கத்யாயானிக்கு மூன்று கண்கள் உள்ளன, மேலும் ஒரு மூர்க்க குணமுடைய சிங்கத்தை அடக்கி அதன் மீது சவாரி செய்யும் அவளின் நான்கு கரங்களில் இடது பக்க ஒரு கையில் தாமரையும் மற்றொரு கையில் வாளும், வலது பக்க ஒரு கை அபயமுத்ராவிலும் (ஆசீர்வதிக்கும் கை தோரணை) மற்றொன்று வரதமுத்ராவிலும் (தோரணையை விநியோகிக்கும் வரங்கள்) உள்ளன.


மா கத்யாயானிக்கும் மகிழாசூரன் என்கிற அரக்கனுக்கும் இடையே ஒரு கடுமையான போர் ஏற்பட்டது,  அவனால் ஒரு அரக்கனாகவும் எருமையாகவும் மாற்ற முடியும். மா கத்யாயானி மஹிஷா சூரனை  தனது வாளால் கொன்று விடுகிறாள். இதன் காரணமாக அவள் மஹிஷாசர்மர்தினி என்றும் அழைக்கப்படுகிறாள். இந்த சம்பவம் முக்கிய நிகழ்ச்சியாக இந்தியாவின் பல பகுதிகளில் துர்கா பூஜையில் கொண்டாடப்படுகிறது. இன்றைய நாளில் நம் இல்லத்துக்கு வரும் கத்யாயணி தேவி செய்யும் நற் காரியங்களில் வெல்லும் பாக்கியத்தை நமக்கு அருளுவாள் என்பது ஐதீகம். 


This is a Translated Article From OP INDIA


Next Story